மேடம் மோனிகாவின் வேடம் (Mrs. Warren’s Profession) நான்கு அங்க நாடகம் (நான்காம் அங்கம்) அங்கம் -4 பாகம் -1

This entry is part 13 of 31 in the series 4 நவம்பர் 2012

 

 

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா
தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா

 

பரத்தைமைத் தொழிலுக்கு மெய்யான காரணம் பெண்டிரின் சீர்கெட்ட பாதையல்ல ! ஆடவரின் ஆதிக்கப் போதையல்ல ! ஏழ்மை, வறுமை, இல்லாமை, பசி பட்டினி, தனிப்படுதல், வேலையின்மை, முறிந்த குடும்பம், சமூகப் புறக்கணிப்பு, பெற்றோர் புறக்கணிப்பு, வன்முறைக் கற்பழிப்பு, கட்டாய அழுத்தம் போன்ற சமூக இடையூறுகளே அப்பாவிப் பெண்டிரை மீளாத பரத்தைமைச் சிறையில் தள்ளி விடுகின்றன.
பெர்னாட் ஷா (Preface to Mrs. Warren’s Profession Drama)மேடம் மோனிகா வார்ரன் நாடகத்தைப் பற்றி :
[தமிழில் எழுதப் பேசும் வசதிக்காக பெர்னாட் ஷாவின் நாடகப் பெயர்கள் சிலவற்றை நான் எளிதாய் மாற்றி இருக்கிறேன்.]
பெர்னாட் ஷா நாடகத்தின் அடிப்படைக் கருத்து இதுதான் : ஏழ்மையாலும், சமூகப் புறக்கணிப்பாலும், தனிப்படுவ தாலும், இல்லாமையாலும், வேலையின்மையாலும் சில மாதர் பரத்தையர் தொழில் சிக்கிக் கொள்கிறார் என்பதாக பெர்னாட் ஷா தன் நாடக முன்னுரையில் கூறுகிறார். மிஸிஸ் மோனிகா வார்ரன் ஒரு நடுத்தர வயது மாது. உயர்தரப் பரத்தையர் மாளிகையை மேற்குடிச் செல்வந்தருக்கும், சமூகச் செல்வாக்கு மாந்தருக்கும் நடத்தி வரும் உரிமையாளி. நளினமும், நாகரீகமும் கவர்ச்சி மேனியும் கொண்டவள். மோனா லிஸா போன்று பார்க்க ஓர் அழகிதான். அவளுக்கு விவியன் என்றொரு வாலிபப் புதல்வி. மகள் கேம்பிரிட்ஜ் யுனிவெர்சிட்டி பட்டதாரி. அவளது கல்லூரிப் படிப்புக்குத் தொடர்ந்து பணத்தை அனுப்பிய அவளது அன்னை எப்படிப் பணம் சம்பாதிக்கிறாள் என்று தெரியாமல் இருக்கிறாள்.
அந்த இரகசியம் தெரிந்ததும் விவியன் வெகுண்டு, வெடித்து அன்னையைத் திட்டி அறவே வெறுக்கிறாள். தாய் சிறு வயதில் வறுமைப் பிடியில் பட்ட துயர்களைக் கூறிப் பரத்தையர் தொழிலில் தான் தள்ளப் பட்ட காரணத்தை விளக்குகிறாள். மகளால் அதை ஏற்றுக் கொள்ள முடியவில்லை. தர்க்கத்தின் முடிவில் உடன்பட ஒருவரும் இயலாது இருவரும் தாம் விரும்பும் தனித்தனிப் பாதையில் போகிறார். மோனிகா தன் பரத்தையர் தொழிலைத் தொடர்கிறாள். தாயைப் போல பிள்ளை என்பார் சிலர். ஆனால் விவியன் ஒரு விதி விலக்கு மங்கை. அவள் அன்னையைப் போலின்றி ஒரு கௌரவத் தொழிலில் உழைத்துச் சம்பாதிக்க ஈடுபடுகிறார்.
மிஸிஸ் வார்ரனின் தொழில் நாடகத்துக்குத் தடை உத்தரவு
1893 இல் எழுதிய பெர்னாட் ஷாவின் நாடகம் 1925 ஆண்டுவரை அடுத்தடுத்துத் தடை செய்யப்பட்டு இங்கிலாந்தில் அரங்கேறாது முடங்கியே மூலையில் கிடந்தது. பிரிட்டனின் அக்கால அரங்க மேடை அதிபரரான லார்டு சேம்பர்லின் “மிஸிஸ் வார்ரனின் தொழில்” நாடகத்தை எந்த நகரிலும் அரங்கேற்றக் கூடாது என்று தடை உத்தரவு போட்டார். காரணம் அந்த நாடகம் பரத்தையர் தொழிலைப் பற்றிக் காட்டி ஆடவரையும், மாதரையும் இழிவு செய்கிறது. பரத்தையர் தொழில் நாட்டில் ஊன்றி வளர்வதற்கு மூல காரணமே சமூகம் தான் என்பது நாடகக் காட்சியாக வெளியாவது அப்போது வரவேற்கப் படவில்லை. 1902 ஆண்டில் லண்டனில் உள்ள “நியூ லிரிக் கிளப்” தன் உறுப்பினர் மட்டும் பார்க்க அந்த நாடகம் முதலில் அரங்கேறியது. 1905 இல் நியூ யார்க்கில் “மிஸிஸ் வார்ரன் தொழில்” நாடகம் முதன்முதல் அரங்கேறிப் பாதியில் போலீசார் குறுக்கிட்டு நடிகர் குழுவினர் கைது செய்யப் பட்டனர். பொதுநபர் ரசிக்க 1925 ஆண்டில்தான் அதை லண்டன் நாடக அரங்குகள் மேடையில் காட்ட முன்வந்தன.

 


பரத்தைமைத் தொழில் (Prostitution) பற்றி பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துகள்
பெர்னாட் ஷா 1893 இல் “மிஸிஸ் வார்ரனின் தொழில்” என்னும் நாடகத்தை எழுதினார். அது பரத்தைமைத் தொழலில் ஈடுபட்டு ஊதியம் சம்பாதிக்கும் மிஸிஸ் வார்ரனைப் பற்றியது. அந்த வெறுப்புத் தொழிலில் கிடைத்த பணத்தை மகளுக்குத் தெரியாமல் சேர்த்து மகளைப் பட்டப் படிப்பில் ஏற்றி வளர்த்த நிகழ்ச்சியே நாடகத்தின் ஆணிவேராய் அமைந்துள்ளது. இறுதியில் அதை அறிந்து கொண்ட மகள் ஆவேசம் கொண்டு அன்னையைப் பிரிவதே நாடக உச்ச முடிவாக எழுதப்பட்டுள்ளது.
மிஸிஸ் வார்ரன் உட்பட பரத்தைமைத் தொழிலில் பங்கு கொண்ட மற்றவரும், அவளது ஆசை நாயகரும் கண்ணியமாக காட்சி அளித்துப் போவதாய் பெர்னாட் ஷா காட்டி இருக்கிறார். இந்த கசப்பு நாடகத்தை தடை செய்யத் தகுதியுள்ள ஆபாச நடைப் போக்குகள், முரண்பாடுகள் எதுவும் வசனங்களில் இல்லை. பரத்தைமை பற்றிய ஆபாசக் காட்சிகள், அமங்கலச் சொற்கள், அதிர்ச்சி வரிகள் எவையும் நாடகத்தில் எங்கும் காணப் படவில்லை. நாடக வசனங்களை இரட்டைப் பொருளில் பெர்னாட் ஷா எழுதி இருப்பது திறமையான நவீன நடைப் போக்காக திகைக்க வைக்கிறது.
பரத்தையர் தொழில் மாளிகை வைத்து நடத்தும் மிஸிஸ் வார்ரன் முரண்பாடு நாடகத்தை பெர்னாட் ஷா எழுதியதின் நோக்கம் என்ன ? பரத்தைமைத் தொழிலின் மெய்யான காரணம் பெண்டிரின் சீர்கெட்ட நெறிகள் அல்ல ! ஆடவரின் ஆதிக்க வன்முறை வெறிகள் அல்ல ! வறுமை, ஏழ்மை, பசி, பட்டினி, தனிமை, வேலையின்மை, சமூகப் புறக்கணிப்பு, முறிந்த குடும்பம், வன்முறைக் கற்பழிப்பு, கட்டாயத் தொழில் அழுத்தம் போன்ற சமூக இடை யூறுகளே அப்பாவிப் பெண்டிரை மீளாத பரத்தைமைச் சிறையில் தள்ளி விடுகின்றன என்று பெர்னாட் ஷா தன் நாடக முகவுரையில் கூறுகிறார்.

 


**********************
நாடக உறுப்பினர்
1. மேடம் மோனிகா வார்ரன் [Mrs. Kitty Warren] (45 வயது)
2. மிஸ் விவியன் வார்ரன் – [Ms. Vivie Warren] மோனிகாவின் ஒற்றை மகள் (வயது : 22)
3. பாதிரியார் சாமுவெல் கார்டுநர் [The Rev. Samuel Gardner] (வயது : 50)
4. பிராங்க் கார்டுநர் [Frank Gardner], விவியனின் காதலன் & சாமுவெல் பாதிரியாரின் மகன் (வயது : 20)
5. வில்லியம் பவல் [Praed] (நடுத்தர வயது) : மேடம் மோனிகாவின் கூட்டாளி
6. ஜார்ஜ் வாலஸ் (Sir George Crofts) (50 வயது) : மேடம் மோனிகாவின் தோழன்.

************************

 

மேடம் மோனிகாவின் வேடம்
(Mrs. Warren’s Profession)
நான்கு அங்கங்கள்


(நான்காம் அங்கம்)
அங்கம் -4 பாகம் -1

 

இடம்: ஹொனோரியா ஃபிரேஸர் மாளிகை , ஸூர்ரி, இங்கிலாந்து
நடந்த ஆண்டு : 1893
பொழுது : சனிக்கிழமை பகல் நேரம்.

 

அரங்க அமைப்பு: [பிரேஸர் & வார்ரன் வாணிபப் பெயர்ப் பலகை தொங்கும் ஆபீஸ் தளம். அந்த தளம் நியூ ஸ்டோன் மாளிகை மேல் அமைந்துள்ளது. அறை நடுவே மத்தியில் ஒரு பெரிய மேஜை . எதிர் எதிரே இரு நாற்காலிகள், மேஜை மேல் மின்சாரப் படிப்பு விளக்கு. ஃபிராங்க் அறையுள்ளே உலவிக் கொண்டிருக்கிறன், அப்போது கையில் சாவியோடு யாரோ ஒருத்தி அறையைத் திறக்கிறாள். ]

 

 

(சென்ற வாரத் தொடர்ச்சி)

 

ஃபிராங்க்: யாரது ? உள்ளே வரலாம். கதவு பூட்டப்பட வில்லை.
மிஸ். விவியன்: இங்கே என்ன செய்து கொண்டிருக்கிறாய் ?

ஃபிராங்க்: உனக்காகத்தான் நான் காத்திருக்கிறேன், வெகு நேரம் வழிமேல் விழி வைத்து. ஏன் இப்படித் தாமதமாய் வருகிறாய் இன்று ? இப்படித்தான் நீ உன் வாணிபத்தைச் செய்வாயா ? [கேலி செய்தபடி வந்து முன்னால் நாற்காலியில் கால் நீட்டி அமர்கிறான். ]

விவியன்: நான் இருபது நிமிடத் தாமதம். வரும் வழியில் டீ குடித்து வந்தேன். ஆமாம் ! நீ எப்படி என் ஆபீஸ் அறையில் நுழைந்தாய் ?

ஃபிராங்க்: நான் வரும் போது உன் ஊழியர்கள் உள்ளே இருந்தார்கள். உன் மூத்த பணியாளன் கிரிக்கெட் பார்க்கச் சென்று விட்டான். ஏன் மாதரைப் பணிக்கு வைத்துக் கொள்ளாது, ஆடவனை வேலைக்கு வைத்திருக்கிறாய் ?

விவியன்: எதற்கு இங்கு நீ நடமாடிக் கொண்டிருக்கிறாய் ? நானும் நீயும் யாரென்று தெரிந்த பிறகு நீ மேய்வதற்கு இங்கு ஒன்று மில்லை. நீ ஓர் அன்னியன் எனக்கு. போய்விடு இந்த இடத்தை விட்டு.

ஃபிராங்க்: இன்று சனிக்கிழமை, பாதி நாள்தான் வேலை ! உன் பணியாட்கள் போல் நாமும் உல்லாசமாகப் பூங்காவுக்குப் போகலாம், அல்லது சங்கீத அரங்குக்குப் போகலாம். பிறகு ஆடம்பர ஓட்டலில் உணவு உண்போம். எல்லாம் என் செலவு ! வருகிறாயா கண்மணி ?

விவியன் : என் விருந்துக்கு நான் செலவு செய்வேன். நீ ஏன் தர வேண்டும் எனக்கு ? ஆயினும் எனக்கு இப்போது போதிய வருமானம் இல்லை. இந்தச் செலவை நான் தாங்கிக் கொள்ள முடியாது. அதற்கு நான் இன்னும் ஆறு மணிநேரம் அதிகமாய் உழைக்க வேண்டும்.

 

ஃபிராங்க்: என்ன உனக்குக் கட்டுபடி ஆகாதா ? பட்டப் படிப்புப் படித்தவள் நீ ! பகட்டான முறையில் வாழ வேண்டும் ! இதோ பார் என் கையில் இருப்பதை ! [தங்க நாணயங்கள் குலுக்கிக் காட்டுகிறான்] தங்கம் ! அத்தனையும் தங்க நாணயங்கள் விவியன் !

விவியன்: எங்கிருந்து பெற்றாய் இவற்றை எல்லாம் ?

ஃபிராங்க்: சூதாட்டத்தில் ! போக்கர் விளையாட்டில்தான் !

விவியன்: சூதாட்டப் பணம் திரட்டுவது திருடுவதை விடக் கேவல மானது ! இந்தப் பணத்தில் உன்னோடு நான் பகட்டு ஓட்டலில் தின்ன வரவில்லை.

ஃபிராங்க்: கண்மணி விவியன் இன்று நான் முக்கியமாக ஒன்றைச் சொல்ல வேண்டும். அதற்குத்தான் காத்திருந்தேன்.

விவியான்: அப்படியா சரி இந்த எதிர் நாற்காலியில் அமர்ந்து பேசு.
பத்து நிமிடம் தருகிறேன். அதற்குள் நீ சொல்லி முடி.

ஃபிராங்க்: நீ என்ன செய்திருக்கிறாய் இப்போது என்று நான் அறிய விரும்புகிறேன்.

விவியன்: இங்கு வந்த இருபது நிமிடத்திலே எல்லாவற்றையும் நான் செய்து விட்டேன். ஹொனோரியா என்னோடு கூட்டு வணிகம் புரிய விருப்பம் காட்டினாள். ஆனால் அதற்கு என்னிடம் நிதிப் பணம் இல்லை என்று கைவிரித்தேன். அவளுக்கு ஒரு வார விடுமுறை கொடுத்து அனுப்பி விட்டு நானே இந்த வணிகத்தை எடுத்து நடத்துகிறேன்.

ஃபிராங்க்: அன்று ஜார்ஜ் வாலஸ் சொல்லிய அதிர்ச்சியைக் கேட்டு நாம் இருவரும் பிரிந்து போனது நினைவிருக்கிறதா ? அதனால் நம் உறவில் ஒரு பெரிய திருப்பம் ஏற்பட்டது தெரியுமல்லவா ? அவர் நம்மைச் சகோதர சகோதரிப் பீடத்தில் ஏற்றி விட்டார் அல்லவா ?

விவியன்: ஆமாம். அதனால் நீ என்னை விட்டு ஒதுங்கிப் போக வேண்டும் என்று நீ நினைக்க வில்லையா ? நாம் இப்போது காதலர் அல்லர். இனம் புரியாத அன்னியர். என்னை நீயினி நெருங்காதே !

ஃபிராங்க்: சொல் உனக்கு ஒரு சகோதரன் இருந்திருக்கிறானா ?
விவியன்: இல்லை.

ஃபிராங்க்: அப்படியானால் உனக்குச் சகோதர, சகோதரி உணர்வு என்ன வென்றே தெரியாது. நமக்குள் முன்பு எழுந்த நட்பு உணர்வே இன்னும் தொடர்ந்து வருகுது. ஆகவே நானும் நீயும் சகோதர, சகோதரி யில்லை. முன்போல் காதலராய் உலவி வருவோம். நாம் யாரென்று வாலஸ் ஒருவருக்குத்தான் தெரியும். மற்றவருக்குத் தெரியாது. நல்லதாய்ப் போனது.

 

மிஸ். விவியன்: வாயை மூடு பிராங்க் ! நம்மை நாமே மறைத்துக் கொள்ள முடியாது. நம்மிருவர் உடலில் ஓடுவது ஒரு தந்தையின் குருதி ! இதை எப்படி மறுப்பது ? நீ என் ஒன்று விட்ட சகோதரன் !

 

[நான்காம் அங்கம் தொடர்ச்சி]

***************
தகவல் :

Based on The Play : Mrs. Warren’s Profession By : George Bernard Shaw, – Plays Unpleasant) (1958)
(a) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)
(b) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)
(c) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)
(d) The Wicked Wit of Oscar Wilde (1997)
(e) http://en.wikipedia.org/wiki/Mrs._Warren’s_Profession
(f) http://www.enotes.com/mrs-warrens-profession
(g) The Great Quotations Compiled By : George Seldes (1967)
(h) BBC DVD Video Limited – Bernard Shaw’s Mrs. Warren’s Profession Released in August 2006 (109 minutes)
(i) A Guide to the Plays of Bernard Shaw By : C.B. Purdom (1964)
(j) Major Critical Essays By : Bernard Shaw Penguin Classics (1986)
(k) http://www.online-literature.com/george_bernard_shaw/mrs-warrens-profession/
********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (November 1 , 2012)
http://jayabarathan.wordpress.com/

Series Navigationஅக்னிப்பிரவேசம் – 8திண்ணை இதழில் பிரசுரமான ‘தாய்மை’ எனும் சிறுகதையானது, முதலாம் இடத்திற்கான விருதையும், பரிசையும் வென்றது
jeyabharathan

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *