மேடம் மோனிகாவின் வேடம் (Mrs. Warren’s Profession) நான்கு அங்க நாடகம் (மூன்றாம் அங்கம்) அங்கம் -3 பாகம் -3

This entry is part 11 of 41 in the series 23 செப்டம்பர் 2012

மேடம் மோனிகாவின் வேடம்

(Mrs. Warren’s Profession)
நான்கு அங்க நாடகம்

(மூன்றாம்  அங்கம்)
அங்கம் -3 பாகம் -3

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா
தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா

 

பரத்தைமைத் தொழிலுக்கு மெய்யான காரணம் பெண்டிரின் சீர்கெட்ட பாதையல்ல !  ஆடவரின் ஆதிக்கப் போதையல்ல !  ஏழ்மை, வறுமை, இல்லாமை, பசி பட்டினி, தனிப்படுதல், வேலையின்மை, முறிந்த குடும்பம், சமூகப் புறக்கணிப்பு, பெற்றோர் புறக்கணிப்பு, வன்முறைக் கற்பழிப்பு, கட்டாய அழுத்தம் போன்ற சமூக இடையூறுகளே அப்பாவிப் பெண்டிரை மீளாத பரத்தைமைச் சிறையில் தள்ளி விடுகின்றன.
பெர்னாட் ஷா (Preface to Mrs. Warren’s Profession Drama)ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா அயர்லாந்தின் தலைநகர் டப்ளினில் 1856 ஆம் ஆண்டில் ஜார்ஜ் கார் ஷா & லுஸிண்டா எலிஸபெத் ஷா இருவருக்கும் பிறந்தவர்.  அவரது அன்னை ஆப்ரா (Opera) இசையரங்குப் பாடகி, வாய்க்குரல் பயிற்சியாளி. தந்தையார் தோல்வி யுற்ற வணிகத்துறையாளர். வறுமையிலிருந்து குடும்பத்தை விடுவிக்க முடியாத பெருங் குடிகாரர்.  இருபது வயதில் பெர்னாட் ஷா அன்னையுடன் லண்டனுக்குச் சென்றார்.  அங்கே தாயார் இசைத்தொழில் மூலம் ஊதியம் பெற்றுக் குடும்பத்தை நடத்திக் கொண்டு வந்தார்.  நிரம்ப இலக்கிய நூற் படைப்புகளைப் படித்து வந்த பெர்னாட் ஷா, முதலில் ஐந்து தோல்வியுறும் நாடகங்களை எழுதினார்.  பிறகு நாடக மேடை உலகில் புகுந்து மற்றவர் நாடகங்களை விமர்சனம் செய்து 1894 இல் “சனிக்கிழமை கருத்திதழில்” (Saturday Review) நாடகங்களைப் பற்றித் திறனாய்வு செய்து வந்தார். அப்போது பொதுவுடைமைக் கோட்பாடில் ஈடுபாடு மிகுந்து பிரதம மேடைப் பேச்சாளாராகவும் உரைமொழி ஆற்றினார்.
அவர் எழுதிய சிறப்பான நாடகங்கள்: பிக்மாலியன் (Pygmalion), ஜோன் ஆ·ப் ஆர்க் (Saint Joan), மனிதன் & உன்னத மனிதன் (Man & Superman), ஆப்பிள் வண்டி (The Apple Cart), டாக்டரின் தடுமாற்றம் (The Doctor’s Dilemma), மெதுசேலாவுக்கு மீட்சி (Back to Methuselah), மேஜர் பார்பரா (Major Barbara), கோடீஸ்வரி (Millionairess), இன்பியல் நாடகங்கள் (Plays Pleasant), துன்பியல் நாடகங்கள் (Plays Unpleasant), தூயவருக்கு மூன்று நாடகங்கள் (Three Plays for Puritans), நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House), ஆயுத மனிதன் (ஊழ் விதி மனிதன்) (The Man of Destiny) (1898), மிஸிஸ் வார்ரனின் தொழில் (Mrs. Warren’s Profession) (1893) போன்றவை.  ஐம்பது ஆங்கில நாடகங்கள் எழுதிய பெர்னாட் ஷாவுக்கு 1925 இல் இலக்கிய நோபெல் பரிசு அளிக்கப்பட்டது.
மேடம் மோனிகா வார்ரன் நாடகத்தைப் பற்றி :
[தமிழில் எழுதப் பேசும் வசதிக்காக பெர்னாட் ஷாவின் நாடகப் பெயர்கள் சிலவற்றை நான் எளிதாய் மாற்றி இருக்கிறேன்.]

பெர்னாட் ஷா நாடகத்தின் அடிப்படைக் கருத்து இதுதான் :  ஏழ்மையாலும், சமூகப் புறக்கணிப்பாலும், தனிப்படுவ தாலும், இல்லாமையாலும், வேலையின்மையாலும் சில மாதர் பரத்தையர் தொழில் சிக்கிக் கொள்கிறார் என்பதாக பெர்னாட் ஷா தன் நாடக முன்னுரையில் கூறுகிறார்.  மிஸிஸ் மோனிகா வார்ரன் ஒரு நடுத்தர வயது மாது.  உயர்தரப் பரத்தையர் மாளிகையை மேற்குடிச் செல்வந்தருக்கும், சமூகச் செல்வாக்கு மாந்தருக்கும் நடத்தி வரும் உரிமையாளி. நளினமும், நாகரீகமும் கவர்ச்சி மேனியும் கொண்டவள். மோனா லிஸா போன்று பார்க்க ஓர் அழகிதான். அவளுக்கு விவியன் என்றொரு வாலிபப் புதல்வி. மகள் கேம்பிரிட்ஜ் யுனிவெர்சிட்டி பட்டதாரி. அவளது கல்லூரிப் படிப்புக்குத் தொடர்ந்து பணத்தை அனுப்பிய அவளது அன்னை எப்படிப் பணம் சம்பாதிக்கிறாள் என்று தெரியாமல் இருக்கிறாள்.  அந்த இரகசியம் தெரிந்ததும் விவியன் வெகுண்டு, வெடித்து அன்னையைத் திட்டி அறவே வெறுக்கிறாள்.  தாய் சிறு வயதில் வறுமைப் பிடியில் பட்ட துயர்களைக் கூறிப் பரத்தையர் தொழிலில் தான் தள்ளப் பட்ட காரணத்தை விளக்குகிறாள்.  மகளால் அதை ஏற்றுக் கொள்ள முடியவில்லை. தர்க்கத்தின் முடிவில் உடன்பட ஒருவரும் இயலாது இருவரும் தாம் விரும்பும் தனித்தனிப் பாதையில் போகிறார்.  மோனிகா தன் பரத்தையர் தொழிலைத் தொடர்கிறாள்.  தாயைப் போல பிள்ளை என்பார் சிலர். ஆனால் விவியன் ஒரு விதி விலக்கு மங்கை.  அவள் அன்னையைப் போலின்றி ஒரு கௌரவத் தொழிலில் உழைத்துச் சம்பாதிக்க ஈடுபடுகிறார்.
மிஸிஸ் வார்ரனின் தொழில் நாடகத்துக்குத் தடை உத்தரவு
1893 இல் எழுதிய பெர்னாட் ஷாவின் நாடகம் 1925 ஆண்டுவரை அடுத்தடுத்துத் தடை செய்யப்பட்டு இங்கிலாந்தில் அரங்கேறாது முடங்கியே மூலையில் கிடந்தது. பிரிட்டனின் அக்கால அரங்க மேடை அதிபரரான லார்டு சேம்பர்லின் “மிஸிஸ் வார்ரனின் தொழில்” நாடகத்தை எந்த நகரிலும் அரங்கேற்றக் கூடாது என்று தடை உத்தரவு போட்டார்.  காரணம் அந்த நாடகம் பரத்தையர் தொழிலைப் பற்றிக் காட்டி ஆடவரையும், மாதரையும் இழிவு செய்கிறது.  பரத்தையர் தொழில் நாட்டில் ஊன்றி வளர்வதற்கு மூல காரணமே சமூகம் தான் என்பது நாடகக் காட்சியாக வெளியாவது அப்போது வரவேற்கப் படவில்லை.  1902 ஆண்டில் லண்டனில் உள்ள “நியூ லிரிக் கிளப்” தன் உறுப்பினர் மட்டும் பார்க்க அந்த நாடகம் முதலில் அரங்கேறியது.  1905 இல் நியூ யார்க்கில் “மிஸிஸ் வார்ரன் தொழில்” நாடகம் முதன்முதல் அரங்கேறிப் பாதியில் போலீசார் குறுக்கிட்டு நடிகர் குழுவினர் கைது செய்யப் பட்டனர். பொதுநபர் ரசிக்க 1925 ஆண்டில்தான் அதை லண்டன் நாடக அரங்குகள் மேடையில் காட்ட முன்வந்தன.


பரத்தைமைத் தொழில் (Prostitution) பற்றி பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துகள்
பெர்னாட் ஷா 1893 இல் “மிஸிஸ் வார்ரனின் தொழில்” என்னும் நாடகத்தை எழுதினார்.  அது பரத்தைமைத் தொழலில் ஈடுபட்டு ஊதியம் சம்பாதிக்கும் மிஸிஸ் வார்ரனைப் பற்றியது. அந்த வெறுப்புத் தொழிலில் கிடைத்த பணத்தை மகளுக்குத் தெரியாமல் சேர்த்து மகளைப் பட்டப் படிப்பில் ஏற்றி வளர்த்த நிகழ்ச்சியே நாடகத்தின் ஆணிவேராய் அமைந்துள்ளது.  இறுதியில் அதை அறிந்து கொண்ட மகள் ஆவேசம் கொண்டு அன்னையைப் பிரிவதே நாடக உச்ச முடிவாக எழுதப்பட்டுள்ளது.
மிஸிஸ் வார்ரன் உட்பட பரத்தைமைத் தொழிலில் பங்கு கொண்ட மற்றவரும், அவளது ஆசை நாயகரும் கண்ணியமாக காட்சி அளித்துப் போவதாய் பெர்னாட் ஷா காட்டி இருக்கிறார்.  இந்த கசப்பு நாடகத்தை தடை செய்யத் தகுதியுள்ள ஆபாச நடைப் போக்குகள், முரண்பாடுகள் எதுவும் வசனங்களில் இல்லை.  பரத்தைமை பற்றிய ஆபாசக் காட்சிகள், அமங்கலச் சொற்கள், அதிர்ச்சி வரிகள் எவையும் நாடகத்தில் எங்கும் காணப் படவில்லை. நாடக வசனங்களை இரட்டைப் பொருளில் பெர்னாட் ஷா எழுதி இருப்பது திறமையான நவீன நடைப் போக்காக திகைக்க வைக்கிறது.
பரத்தையர் தொழில் மாளிகை வைத்து நடத்தும் மிஸிஸ் வார்ரன் முரண்பாடு நாடகத்தை பெர்னாட் ஷா எழுதியதின் நோக்கம் என்ன ?  பரத்தைமைத் தொழிலின் மெய்யான காரணம் பெண்டிரின் சீர்கெட்ட நெறிகள் அல்ல !  ஆடவரின் ஆதிக்க வன்முறை வெறிகள் அல்ல !  வறுமை, ஏழ்மை, பசி, பட்டினி, தனிமை, வேலையின்மை, சமூகப் புறக்கணிப்பு, முறிந்த குடும்பம், வன்முறைக் கற்பழிப்பு, கட்டாயத் தொழில் அழுத்தம் போன்ற சமூக இடை யூறுகளே அப்பாவிப் பெண்டிரை மீளாத பரத்தைமைச் சிறையில் தள்ளி விடுகின்றன என்று பெர்னாட் ஷா தன் நாடக முகவுரையில் கூறுகிறார்
**********************


நாடக  உறுப்பினர்
1. மேடம் மோனிகா வார்ரன் [Mrs. Kitty Warren] (45 வயது)
2. மிஸ் விவியன் வார்ரன் – [Ms. Vivie Warren] மோனிகாவின் ஒற்றை மகள் (வயது : 22)
3. பாதிரியார் சாமுவெல் கார்டுநர் [The Rev. Samuel Gardner] (வயது : 50)
4. பிராங்க் கார்டுநர் [Frank Gardner], விவியனின் காதலன் & சாமுவெல் பாதிரியாரின் மகன் (வயது : 20)
5. வில்லியம் பவல் [Praed] (நடுத்தர வயது) : மேடம் மோனிகாவின் கூட்டாளி
6. ஜார்ஜ் வாலஸ் (Sir George Crofts) (50 வயது) : மேடம் மோனிகாவின் தோழன்.

************************

மேடம் மோனிகாவின் வேடம்
(Mrs. Warren’s Profession)
நான்கு அங்கங்கள்
(மூன்றாம் அங்கம்)
அங்கம் -3 பாகம் -3

 

இடம்:  ஹாஸ்லிமியர், ஸுர்ரி, இங்கிலாந்து
நடந்த ஆண்டு : 1893
பொழுது :  அடுத்த நாள் காலை

அரங்க அமைப்பு:   பாதிரியார் மாளிகைப் பூந்தோப்பு.   உதய சூரியன் முகிலற்ற வானில் தனியாட்சி செய்கிறான்.   ஃபிராங்க் ஒரு நாற்காலில் அமர்ந்து மர நிழலில் காலையில் வந்த செய்தித் தாளைப் படித்துக் கொண்டிருக்கிறான்.   தந்தை பாதிரியார் மெல்லத் தள்ளாடிய வண்ணம் மாளிகையி லிருந்து வெளியே வருகிறார்.   கண்கள் சிவந்துள்ளன.   தந்தையும் மகனும் தர்க்கம் புரியும் போது வில்லியம் வருகிறார்.  எதிர்பாராத விதமாய் மேடம் மோனிகா, மிஸ். விவியன், ஜார்ஜ் வாலஸ் மூவரும் வருகிறார்.

 

ஃபிராங்க்:  பார்த்தீரா  வில்லியம் ?   மிஸ் விவியன் அந்த தாய்க் கிழவி இடுப்பைச் சுற்றி வலது கையால் அணைத்திருக்கிறாள்.   என்ன ஆச்சரியம் !   விவியன்  உணர்ச்சிப் பெண்ணாய் மாறிப் போனாள், ஒரே நாளில்.
[பாதிரியார் வாசல் கதவைத் திறக்க மேடம் மோனிகா, மிஸ் விவியன் அவரைக் கடந்து பூந்தோப்பில் நுழைகிறார்.  பின்னால் வரும் ஜார்ஜ் வாலஸ் பார்வை ஃபிராங்க் மீது விழுகிறது.  ஃபிராங்கின் பார்வை மிஸ் விவியன் அழகை வியந்து கொண்டு விழித்த கண் இமைக்காது  நிற்கிறது]
ஃபிராங்க்:  உன்னைப் பார்த்ததில் எனக்கு மகிழ்ச்சி  மோனிகா !  மிஸ் விவியன்  உன்னை மீண்டும் இங்கே சந்தித்ததில் மிக்க மகிழ்ச்சி எனக்கு !   இந்தப் பூங்கா உங்கள் வருகையால்  அழகு பெறுகிறது.   உன் வனப்பில் பூத்துப் பொலிவாகிறது.
மேடம் மோனிகா:  கேட்டீரா ஜார்ஜ் !  இந்த உன்னத வரவேற்பு எனக்கு மெய்யாக மகிழ்ச்சி ஊட்டுகிறது.  நீயா இப்படி அழகாக எப்போதாவது என்னிடம் பேசி இருக்கிறாயா ?
ஃபிராங்க்:   மோனிகா !  இன்று  உன்னைப் பார்த்தால் பத்து வயது குறைந்து  இளமையாய் காணப்படுகிறாய்.   நீ எங்கிருந்தாலும் அந்த பூமி அழகு பெற்று மிளிரும்.


பாதிரியார்:   முதலில் இந்த புராதன கிறித்துவ ஆலயத்தை நீங்கள் பார்க்க வேண்டும்.  13 ஆம் நூற்றாண்டில் கட்டப் பட்டது.  இதை மேம்படுத்த எனக்கு நிதி உதவி கிடைத்தது.   ஆறாண்டுகளுக்கு முன்பு இதைச் செப்பணிட்டு ஒப்பனை செய்ய முடிந்தது.  மேடம் மோனிகா, வாலஸ் விரும்பினால் நான் அழைத்துப் போய்க் காட்டுகிறேன்.
மேடம் மோனிகா:   ஜார்ஜ் !  வாருங்கள், இந்தப் பூர்வீக ஆலயத்தைப் பார்த்து வருவோம்.   அந்த வேலை முடியட்டும்.
[பாதிரியார் முன்னே செல்ல மேடம் மோனிகா, வில்லியம், ஜார்ஜ் வாலஸ் கூடச் செல்கிறார்]
ஃபிராங்க்:   விவியன் !  நீ ஆலயத்தைப் பார்க்க விரும்ப வில்லையா ?
விவியன்:   இல்லை !   நான் உன்னிடம் என் அன்னையப் பற்றி ஓர் எச்சரிக்கை செய்ய வேண்டும்.  நீ என் அன்னையைப் புகழ்வது போல் சற்று முன் இகழ்ந்திருக்கிறாய்.   என்முன் இப்படிப் பேசுவதை இனிமேல் நிறுத்திக் கொள்.   உன் தாயை மதிப்பது போல் என் தாயை மதித்திடு நீ.
ஃபிராங்க்:  கண்மணி விவியா !  என்ன உன் பேச்சு இன்றைக்கு விநோதமாய் இருக்கிறதே ?  நேற்று நீயே என் முன் உன் தாயைத் தூற்றினாய் !   இன்று நீ அவள் இடுப்பில் கரம் சுற்றி அணைத்துக் கொண்டு வருகிறாய் !  நேற்று நீ போட்ட வேடம் மெய்யா ?  அல்லது இன்று நீ போடும் நாடகம் உண்மையா ?
விவியன்:  நான் ஒன்றும் நாடகம் போடவில்லை !  தாயிக்கு எதிராய் நான் ஆயிரம் சொன்னாலும், அவள் என் தாய் என்பது உனக்கு நினைவில் வர வேண்டும் !  என் தாயை நீ  அவமானம் செய்வதை நான் தாங்கிக் கொள்ள முடியாது !
ஃபிராங்க்:  நீ திடீரென்று மாறி விட்டாய் விவியன் !
விவியன்:   ஆம் நான் அப்படி திடீரென்று மாறுபவள்தான் !   நீ மாறிக் கொள் என்னோடு உறவு கொள்ள விரும்பினால் !   இன்றுதான் நான் என் தாயை நன்கு அறிந்து கொண்டேன் !  நேற்று  அவளைப் பற்றித் தெரியாமல் வசை பாடினேன் !
ஃபிராங்க்:  உன் தாய் பச்சோந்தி போல் இடத்துக்கு இடம் நிறம் மாறுபவள் !  இன்று ஜார்ஜ் வாலஸை நேசிப்பது போல் நடிக்கிறாள்.  ஆனால் அவள் உள்ளத்தில் இருப்பவர் வேறு.  ஆதலால் நான் உன் தாயை அறவே வெறுக்கிறேன்.


விவியன்:  உனக்கு ஒன்றும் தெரியாது என் தாயைப் பற்றி !  அவள் இள வயதில் பட்ட வறுமைத் துயர்களை, சோகச் சூழ்நிலைகளை நீ அறிய மாட்டாய் !
ஃபிராங்க்:  உன் அன்னையைப் பற்றி நான் தெரிந்தால் என்ன தெரியா விட்டால் என்ன ?   உன் தாயுடன் நீ சுமுகமாய் வாழ முடியாது.  அவள் மனப்போக்கில் நீ தலையிட முடியாது !  தன் கூட்டத்தோடு உலாவ உன்னை அவள் இழுத்து போக முயற்சி செய்வாள் !   நீ எதிர்ப்பாய் !  பிறகும் தாய் இழுப்பாள் !   அப்போதுதான் உமக்குள் சண்டை ஏற்பட்டுப் பிளவு உண்டாகும் !  ஆம் நிரந்தரப் பிளவு, நெடுநாள் பிரிவு எல்லாம் நேரும் !
விவியன்:  அப்படிச் சண்டை போட்டாலும் நாங்கள் மட்டும் பிரிய மாட்டோம்  ஃபிராங்க் !  எங்களைப் பற்றி உனக்குத் தெரியாது.  இப்போது எனக்கு  நீயா  அல்லது என் தாயா  என்று தீர்மானிக்கும் நிலைக்கு  நீ என்னைத் தள்ளி விடுகிறாய் !   நான் என் தாயைத்தான் நேசிப்பேன் என்று தெரிந்து கொள், ஃபிராங்க் !
(தொடரும்)
***************
தகவல் :
Based on The Play : Mrs. Warren’s Profession By : George Bernard Shaw, – Plays Unpleasant) (1958)
(a) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)
(b) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)
(c) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)
(d) The Wicked Wit of Oscar Wilde (1997)
(e) http://en.wikipedia.org/wiki/Mrs._Warren’s_Profession
(f) http://www.enotes.com/mrs-warrens-profession
(g) The Great Quotations Compiled By : George Seldes (1967)
(h) BBC DVD Video Limited – Bernard Shaw’s Mrs. Warren’s Profession Released in August 2006 (109 minutes)
(i) A Guide to the Plays of Bernard Shaw By : C.B. Purdom (1964)
(j) Major Critical Essays By : Bernard Shaw Penguin Classics (1986)
(k) http://www.online-literature.com/george_bernard_shaw/mrs-warrens-profession/
********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (September 21)

Series Navigationதமயந்தி நூல்கள் அறிமுகம்சினேகிதனொருவன்
jeyabharathan

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *