ஆப்பிரிக்காவில் இந்தியா: தெற்கு-தெற்கு ஒத்துழைப்பின் மாறிவரும் முகம்

author
0 minutes, 13 seconds Read
This entry is part 11 of 13 in the series 12 மார்ச் 2023

மீரா வெங்கடாசலம் மற்றும் டான் பானிக்

உலக விவகாரங்களில் அதிக செல்வாக்குமிக்க பாத்திரத்தை வகிக்கும் குறிக்கோளுடன் செயல்படும் புது தில்லியின் வெளியுறவுக் கொள்கை, அதன் உத்தியாக வெளிநாடுகளில் உதவி மற்றும் முதலீட்டுக் கொள்கைகளை வகுக்கிறது. ஐநா பாதுகாப்பு கவுன்சிலில் நிரந்தர இடம் பெறுவதற்கான இந்தியாவின் நீண்டகால பிரச்சாரத்திற்கு ஆப்பிரிக்க நாடுகளின் ஆதரவு முக்கியமானது என்பதால், இந்தியாவின் திட்டங்களில் ஆப்பிரிக்க கண்டம் எப்போதும் முக்கிய இடத்தைப் பிடித்துள்ளது . அதிகமான இந்திய நிறுவனங்கள் உலகளாவிய இருப்பை நிறுவ முயல்வதால், ஆப்பிரிக்க சந்தைகளுக்கான அணுகலும் முக்கியமானது . இதேபோன்ற வளர்ச்சியின் கட்டத்தில் பின்காலனித்துவ நாடுகளுக்கு இடையிலான ஒத்துழைப்பிற்கான கட்டமைப்பை வழங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்ட தெற்கு-தெற்கு ஒத்துழைப்பு என்ற பதாகையின் கீழ் , இந்தியா சுதந்திரம் அடைந்ததிலிருந்து 1947 இல் ஆப்பிரிக்காவிற்கு அறிவு, தொழில்நுட்பம் மற்றும் அனுபவங்களை பரிமாறிக்கொண்டது . முதலில் சமமானவர்களுக்கிடையிலான கூட்டாண்மையாகக் கருதப்பட்டது. இந்தியா மற்றும் ஆப்பிரிக்க நாடுகளுக்கு ‘வெற்றி-வெற்றி முடிவுகள்’ மற்றும் ‘பரஸ்பர நன்மை’ ஆகியவற்றுடன் ‘தேவை-உந்துதல்’ பயிற்சியாக . அவ்வாறு செய்யும்போது, ​​வடக்கு -தெற்கு ஒத்துழைப்பைக் குறிக்கும் உள்ளார்ந்த படிநிலைகள் மற்றும் முன்னாள் காலனித்துவ சக்திகளுடன் தொடர்புடைய உதவிக் கட்டிடக்கலை ஆகியவற்றிலிருந்து இந்தியா தன்னை விலக்கிக் கொள்ள கவனமாக உள்ளது .

பல தசாப்தங்களாக , ஆப்பிரிக்காவில் இந்தியாவின் ஈடுபாட்டின் முக்கியமான அம்சமாக ஆப்பிரிக்கர்களின் திறன் மேம்பாட்டை வைத்துள்ளது. பல்கலைக்கழக பட்டப்படிப்புகள் மற்றும் குறுகிய கால தொழில்நுட்ப பயிற்சி வகுப்புகளை தொடர விரும்பும் மாணவர்களுக்கு பண உதவியை இந்தியா வழங்குகிறது. சீனாவைப் போலவே , மிகச் சிறிய அளவில், வளர்ச்சித் திட்டங்களுக்கான சலுகைக் கடன்கள் ஒரு பெறுநரின் நாட்டிற்கு நேரடியாக வழங்கப்படுவதும் இந்தியாவின் மூலோபாயத்தில் முக்கியமாக இடம்பெற்றுள்ளது . 1950 களில் இருந்து, இந்திய இராணுவம் ஆப்பிரிக்க கண்டத்தில் ஐ.நா அமைதி காக்கும் முயற்சிகளின் பங்காக மிகப்பெரிய பங்களிப்பை செய்துள்ளது. ஆனால், 1991 இல் நவதாராளவாத சீர்திருத்தங்களைத் தொடர்ந்து வெளிநாடுகளில் அதன் செல்வாக்கை அதிகரிக்க முயன்றபோது , ​​புது தில்லியின் கருத்தியல் சார்ந்த இலக்குகள் படிப்படியாக பொருளாதார மற்றும் புவிசார் அரசியல் முன்னுரிமைகளால் உருவான ஒரு நடைமுறைப் பயிற்சிக்கு வழிவகுத்தது . ஆபிரிக்க நாடுகளுடனான அதன் வளர்ச்சி ஒத்துழைப்பை கணிசமாக அதிகரித்தாலும் , இந்த பயிற்சியின் முறைகள் மாறியது . ஆப்பிரிக்காவில் இந்தியாவின் வளர்ந்து வரும் தடம் பற்றிய எங்கள் தொடர்ச்சியான ஆய்வு கண்டறிந்துள்ளது இந்த இந்திய மாதிரியில் ஐந்து முக்கிய மாற்றங்கள் : புதிய நிதி வழிமுறைகளின் தோற்றம் ; வணிக சங்கங்கள் மற்றும் தனியார் துறை நடிகர்களின் செயலில் பங்கு ; சிவில் சமூக அமைப்புகள் மற்றும் துணை தேசிய தலைவர்களின் அதிக ஈடுபாடு ; முக்கோண ஒத்துழைப்புக்கு முக்கியத்துவம் ; மற்றும் பலதரப்பு நிறுவனங்களுடன் கூட்டாளராக அதிக முன்னுரிமை.

முதலாவதாக இந்தியா அரசாங்கமே வழங்கும் கடன்கள். ஏற்றுமதி -இறக்குமதி (EXIM) வங்கி இப்போது இந்தியாவால் நிதியளிக்கப்படும் திட்டங்களுக்கு கூடுதல் பொருட்கள் மற்றும் சேவைகளை வாங்குவதற்கு வெளிநாட்டு அரசாங்கங்களுக்கு வாங்குபவர்களின் கடன் வழங்குகிறது . பாரத ஸ்டேட் வங்கி போன்ற பெரிய பொதுத்துறை வங்கிகள் மற்றும்பாங்க் ஆஃப் பரோடா, இந்திய நிறுவனங்களுக்கு வெளிநாட்டில் செயல்படுவதற்கான சலுகை நிதியையும், அவர்கள் செயல்படும் புவியியல் பகுதியில் உள்ள பல பங்குதாரர்களுக்கு வணிகக் கடன்களையும் வழங்குகிறது. வளர்ச்சி நிதியின் வணிகமயமாக்கலுடன், இந்தியாவின் வளர்ச்சி ஒத்துழைப்பு சமமானவர்களுக்கிடையிலான கூட்டாண்மையிலிருந்து நாட்டிற்கும் அதன் ஆப்பிரிக்க நட்பு நாடுகளுக்கும் இடையிலான ஒரு படிநிலை உறவுக்கு மாறியுள்ளது .

இரண்டாவதாக , தனியார் துறை செயல்களின் பங்கு. Confederation of Indian Industry (CII) மற்றும் இந்திய வர்த்தக சம்மேளனங்களின் கூட்டமைப்பு ( FICCI ) ஆகியவை இந்திய மற்றும் ஆப்பிரிக்க அரசாங்கங்களிடம் பரிந்துரைகளை செய்கின்றன, மேலும் இந்தியாவில் இருந்து சிறு மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்களை கண்டத்தில் உள்ள பங்குதாரர்களுடன் இணைப்பதில் முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றன .பொது-தனியார் கூட்டாண்மைகள் இந்திய முதலீடுகளின் விருப்பமான முறையாகும் மற்றும் வர்த்தக அமைச்சகம் , EXIM வங்கி மற்றும் இந்திய வெளியுறவு அமைச்சகம் ஆகியவற்றுடன் நெருக்கமாக வேலை செய்கின்றன . ஆப்பிரிக்காவில் CII -EXIM மாநாடு , 2005 இல் முதன்முதலில் நடத்தப்பட்டது, இது இந்திய வணிகங்கள் ஆப்பிரிக்காவில் தங்கள் கால்தடத்தை நிறுவவும் வளரவும் உதவுகிறது . இந்தியா -ஆப்பிரிக்கா உறவுகளை வலுப்படுத்துவதற்கான அதிகாரப்பூர்வ தளமான இந்தியா ஆப்பிரிக்கா மன்ற உச்சி மாநாடுகள் (IAFSs) மூன்று முறை மட்டுமே நடத்தப்பட்டுள்ளன .இன்றுவரை 17 வணிக மாநாடுகள் . டாடா குழுமம், ஜிண்டால் மற்றும் மஹிந்திரா போன்ற ஆப்பிரிக்க சந்தைகளில் இப்போது நிறுவப்பட்டுள்ள முக்கிய இந்திய பன்னாட்டு நிறுவனங்கள், உள்ளூர் ஊழியர்களுக்கான உள் பயிற்சித் திட்டங்களை உருவாக்கி , தங்கள் நிறுவன சமூகப் பொறுப்புக் கடமைகளை முடுக்கிவிட்டுள்ளன .

மூன்றாவதாக , 1991 க்கு முன் இந்தியாவின் வளர்ச்சி ஒத்துழைப்பு உத்தியானது பெரும்பாலும் அரசின் கட்டுப்பாட்டில் இருந்த ஒரு செயலாக இருந்தபோதும், அரசு அல்லாதவர்கள் இப்போது அதிக செயலில் பங்கு வகிக்கின்றனர். சிவில் சமூக அமைப்புகள் திறன் மேம்பாட்டு முயற்சிகளில் அதிக ஈடுபாடு கொண்டவை . சுயதொழில் புரியும் பெண்கள் அமைப்பு (SEWA) சிறிய அளவிலான விவசாயம் குறித்த பயிற்சித் தொகுதிகளை வழங்கும் அதே வேளையில் , ராஜஸ்தானில் உள்ள Barefoot College அவர்களின் ஆப்பிரிக்க கூட்டாளிகளுக்கு சூரிய ஆற்றல் தொழில்நுட்பத்தில் பயிற்சி அளிக்கிறது . மேலும், மாநில அரசுகள் பஞ்சாப் , ஹரியானா மற்றும் குஜராத் ஆகியவை கலாச்சார மற்றும் பொருளாதார உறவுகளை வலுப்படுத்தவும் , விவசாயம் மற்றும் பாதுகாப்பு போன்ற பல்வேறு துறைகளில் வர்த்தகம் மற்றும் முதலீடுகளை மேம்படுத்தவும் நேரடியாக ஆப்பிரிக்க பங்குதாரர்களுடன் தொடர்பு கொள்கின்றன . இது துணை இராஜதந்திரத்தின் எழுச்சி மற்றும் இந்தியாவின் ஆபிரிக்க மூலோபாயத்தின் பரவலைக் குறிக்கிறது , இது எதிர்காலத்தில் மாநில அரசாங்கங்களால் பெருகிய முறையில் தீர்மானிக்கப்படலாம் மற்றும் பிராந்திய இந்திய நலன்களால் வடிவமைக்கப்படலாம் .

நான்காவதாக , சீனாவைப் போலவே இந்தியாவும் முக்கோண ஒத்துழைப்பை வலியுறுத்துகிறது , இது உலகளாவிய வடக்கு மற்றும் குளோபல் சவுத் ஆகிய இரண்டிலிருந்தும் அரசாங்கங்கள் , CSOக்கள் மற்றும் வணிக மன்றங்கள் போன்ற எண்ணற்ற நடிகர்களை ஈடுபடுத்த முயல்கிறது . ஆசியா -ஆப்பிரிக்கா வளர்ச்சி தாழ்வாரம் (AAGG) , உள்கட்டமைப்பு மற்றும் டிஜிட்டல் மயமாக்கலுக்கான மேம்பாடுகளுக்காக ஜப்பான், இந்தியா மற்றும் பல ஆப்பிரிக்க நாடுகளால் கருத்துருவாக்கம் செய்யப்பட்ட எடுத்துக்காட்டுகள் ; ஆப்பிரிக்காவில் இந்திய வர்த்தகம் மற்றும் முதலீடுகளை ஆதரிப்பது (SITA ) யு ஐக்கிய இராச்சியத்தின் வெளிநாட்டு காமன்வெல்த் மற்றும் மேம்பாட்டு அலுவலகம் ; _ _ _ _ மற்றும் Future India Triangular Training (FTF-ITT) திட்டம் ஆப்பிரிக்காவில் விவசாய ஆராய்ச்சிக்காக U SAID மற்றும் இந்தியாவால் நிதியளிக்கப்பட்டது .

ஐந்தாவது , பலதரப்பு அமைப்புக்கான இந்தியாவின் நிதி பங்களிப்புகள் 2006 முதல் 2018 வரை படிப்படியாக அதிகரித்துள்ளன . இந்த நிதிகள் பொதுவாக பிராந்திய வளர்ச்சி வங்கிகள், ஐ.நா முகமைகள் மற்றும் உலக வங்கி மூலம் அனுப்பப்படுகின்றன. இது உலகளாவிய தெற்கின் தலைவராக தன்னைப் பற்றிய இந்தியாவின் சுய-கருத்தலுடன் ஒத்துப்போகிறது , மேலும் வளரும் நாடுகளின் குரல்களை உள்ளடக்கிய தற்போதைய பலதரப்பு ஒழுங்கை உருவாக்குவதற்கான நாட்டின் நீண்டகால பிரச்சாரத்தையும் பிரதிபலிக்கிறது .

இந்தியா மற்றும் சீனா மற்றும் குளோபல் தெற்கில் இருந்து பிற நன்கொடையாளர்களின் எழுச்சி ஒரு பாலிசென்ட்ரிக் உலகளாவிய நிலப்பரப்பை உருவாக்கியுள்ளது , இது ஆப்பிரிக்க கொள்கை வகுப்பாளர்களுக்கு உலகளாவிய வடக்கிற்கு சாத்தியமான மாற்றுகளை வழங்குகிறது . எவ்வாறாயினும், பல ஆண்டுகளாக வடக்கு மற்றும் தெற்கு நன்கொடையாளர்களால் பயன்படுத்தப்படும் உத்திகள், நடைமுறைகள் மற்றும் சொல்லாட்சிகள் படிப்படியாக ஒன்றிணைந்து வருவதை நாங்கள் காண்கிறோம். புதுமையான வழிகளில் தங்கள் உதவி ஆட்சிகளில் கலப்பு நிதியை இணைக்கும் மாதிரிகளை ஊக்குவிக்கும் போது , ​​பல்வேறு இந்திய நிறுவனங்கள் முயன்றனOECD/DAC மற்றும் உலக வங்கியின் தொழில்நுட்ப மற்றும் செயல்பாட்டுக் கொள்கைகளை ஏற்கவும் . செயல்பாட்டில், வர்த்தகம், முதலீடு மற்றும் இந்திய தொழில்களின் வெளிநாட்டு வளர்ச்சியைத் தூண்டுவதற்கு வெளியுறவுக் கொள்கை வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளதால் , ஆப்பிரிக்க கண்டத்துடன் இந்தியாவின் வளர்ச்சி ஒத்துழைப்பு படிப்படியாக அதன் பொருளாதார இராஜதந்திரத்துடன் ஒத்ததாக மாறியுள்ளது .

https://africanarguments.org/2022/11/india-in-africa-the-changing-face-of-south-south-cooperation/


Series Navigationஒரு பூச்சி மூளையின் முழுமையான வரைபடம்சிலிக்கான்வேலி வங்கி திவால்
author

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *